ഐ‌ഒ‌എസ് 14 ഉം അതിൻറെ പുതിയ സവിശേഷതകളും.

ഐ‌ഫോണിനായുള്ള സോഫ്റ്റ്‌വെയറിന്റെ ഏറ്റവും പുതിയ പതിപ്പിന് ആദ്യ രൂപം നൽകിക്കൊണ്ട് ആപ്പിൾ ഡബ്ല്യുഡബ്ല്യുഡിസി 2020 ൽ സ്റ്റേജ് സ്റ്റേജ് പ്രഖ്യാപിച്ചു, ഇത് iOS ഹോം സ്‌ക്രീനിൽ ചില സൂപ്പർ മാറ്റങ്ങൾ കൊണ്ടുവരുന്നു.

IOS 14 ൽ, നിങ്ങളുടെ ആപ്ലിക്കേഷനുകൾക്കൊപ്പം ജീവിക്കാൻ പ്രധാന ഹോം സ്ക്രീനിലേക്ക് വിഡ്ജറ്റുകൾ ചേർക്കാൻ ആപ്പിൾ അനുവദിക്കുന്നു. അവ ചേർക്കുന്നതിന്, ഉപയോക്താക്കൾക്ക് വിഡ്ജറ്റുകൾ എളുപ്പത്തിൽ ചേർക്കാനും ഇഷ്ടാനുസൃതമാക്കാനും കഴിയുന്ന ഒരു പുതിയ “വിജറ്റ് ഗാലറി” ഉണ്ട്. ദിവസത്തിന്റെ സമയത്തെ അടിസ്ഥാനമാക്കി പ്രസക്തമായ അപ്ലിക്കേഷനുകൾ യാന്ത്രികമായി കാണിക്കുന്ന ഒരു പുതിയ “സ്മാർട്ട് സ്റ്റാക്ക്” വിജറ്റും ഉണ്ട്.

ഗ്രൂപ്പുകളിലേക്കും ലിസ്റ്റുകളിലേക്കും അപ്ലിക്കേഷനുകൾ യാന്ത്രികമായി ഓർഗനൈസുചെയ്യുന്ന ഒരു പുതിയ “ആപ്പ് ലൈബ്രറി” കാഴ്‌ചയും ആപ്പിൾ പ്രഖ്യാപിച്ചു. ആ പുതിയ അപ്ലിക്കേഷൻ ലൈബ്രറി കാഴ്‌ചയ്‌ക്ക് നന്ദി, ആപ്പിൾ ഇപ്പോൾ ഉപയോക്താക്കളെ അവരുടെ “പ്രധാന” ഹോം സ്‌ക്രീനിൽ അപ്ലിക്കേഷനുകൾ മറയ്ക്കാൻ അനുവദിക്കുന്നു. ഇത് Android- ന്റെ അപ്ലിക്കേഷൻ ഡ്രോയറിനോട് സാമ്യമുള്ളതായി തോന്നുന്നു, പക്ഷേ ചില അധിക സ്മാർട്ട് ഗ്രൂപ്പിംഗ് സവിശേഷതകളോടെ – നിങ്ങളുടെ എല്ലാ ആപ്പിൾ ആർക്കേഡ് ഗെയിമുകളും യാന്ത്രികമായി ഒരു ബാച്ചിലേക്ക് പുറത്തെടുക്കുന്നതുപോലെ.

IOS വീഡിയോകളിലേക്ക് സിസ്റ്റം-വൈഡ് പിക്ചർ-ഇൻ-പിക്ചർ ആപ്പിൾ ചേർക്കുന്നു. മാകോസ് പോലെ തന്നെ, വീഡിയോകൾ ആപ്ലിക്കേഷനുകളിൽ സഞ്ചരിക്കുകയും വലുപ്പത്തിൽ ക്രമീകരിക്കുകയും പശ്ചാത്തലത്തിൽ പ്ലേ ചെയ്യുന്നത് തുടരുന്നതിന് ഡിസ്പ്ലേയുടെ വശത്തേക്ക് ചുരുക്കുകയും ചെയ്യാം. ഇത് ഫേസ്‌ടൈം കോളുകളിലും പ്രവർത്തിക്കും.

ആപ്പിൾ സമാരംഭിക്കുന്ന മറ്റൊരു സവിശേഷത ഒരു പുതിയ “ആപ്പ് ക്ലിപ്പ്” സവിശേഷതയാണ്, അവ വേഗതയേറിയതും കാർഡ് അടിസ്ഥാനമാക്കിയുള്ളതുമായ അപ്ലിക്കേഷനുകളുടെ സ്‌നിപ്പെറ്റുകളാണ്, ഉപയോക്താക്കൾക്ക് ഒരു പൂർണ്ണ അപ്ലിക്കേഷൻ ഇൻസ്റ്റാളുചെയ്യേണ്ട ആവശ്യമില്ലാതെ നിങ്ങൾക്ക് ആവശ്യമുള്ളപ്പോൾ ചെറിയ ഭാഗങ്ങൾ ആക്‌സസ്സുചെയ്യാൻ അവരെ അനുവദിക്കുന്നു. ഒരു എൻ‌എഫ്‌സി ടാഗ് അല്ലെങ്കിൽ ഒരു കോഫി സ്റ്റോറിന്റെ റിവാർഡ് പ്രോഗ്രാം വഴി പാർക്കിംഗ് ആപ്ലിക്കേഷൻ ആക്സസ് ചെയ്യുന്നത് ഉദാഹരണങ്ങളിൽ ഉൾപ്പെടുന്നു.

IOS 14 ൽ ഉപയോക്താക്കൾക്ക് അവരുടെ സ്ഥിരസ്ഥിതി ഇമെയിലും ബ്ര rowsers സറുകളും സജ്ജമാക്കാനുള്ള ഓപ്ഷൻ, ആപ്പിൾ ഇതുവരെ എങ്ങനെ പ്രവർത്തിക്കുന്നു എന്നതിനെക്കുറിച്ച് വളരെയധികം വിശദാംശങ്ങൾ നൽകിയിട്ടില്ലെങ്കിലും. സിരിക്ക് ഒരു പുതിയ കാഴ്‌ചയുമുണ്ട്: നിങ്ങൾ ഡിജിറ്റൽ അസിസ്റ്റന്റിനെ സജീവമാക്കുമ്പോൾ നിങ്ങളുടെ മുഴുവൻ സ്‌ക്രീനും ഏറ്റെടുക്കുന്നതിനുപകരം, ആനിമേറ്റുചെയ്‌ത സിരി ഐക്കണിന്റെ പ്രദർശനത്തിന്റെ ചുവടെ ഒരു ചെറിയ ഓവർലേ മാത്രമേയുള്ളൂ. നിർദ്ദേശിച്ച സന്ദേശങ്ങൾക്ക് പുറമേ സിരിക്ക് ഇപ്പോൾ ഓഡിയോ സന്ദേശങ്ങൾ അയയ്ക്കാൻ കഴിയും.

Google വിവർത്തനം പോലെ തന്നെ – ഭാഷകൾക്കിടയിൽ എളുപ്പത്തിൽ വിവർത്തനം ചെയ്യാൻ ഉപയോക്താക്കളെ അനുവദിക്കുന്ന iOS- ലേക്ക് നിർമ്മിക്കുന്ന ഒരു പുതിയ വിവർത്തന അപ്ലിക്കേഷനും ആപ്പിൾ അവതരിപ്പിക്കുന്നു. ഉപയോക്താക്കൾക്ക് വാചകം നൽകാനോ സന്ദേശങ്ങൾ നിർദ്ദേശിക്കാനോ 11 ഭാഷകളിലേക്ക് വിവർത്തനം ചെയ്യാനോ കഴിയും. ഇംഗ്ലീഷ്, മന്ദാരിൻ ചൈനീസ്, ഫ്രഞ്ച്, ജർമ്മൻ, സ്പാനിഷ്, ഇറ്റാലിയൻ, ജാപ്പനീസ്, കൊറിയൻ, അറബിക്, പോർച്ചുഗീസ്, റഷ്യൻ എന്നിവയെല്ലാം ലോഞ്ചിൽ പിന്തുണയ്‌ക്കും.

IOS 14 ൽ, നിങ്ങളുടെ പ്രിയപ്പെട്ട ചങ്ങാതിമാരുമായോ ഗ്രൂപ്പ് ചാറ്റുകളുമായോ എളുപ്പത്തിൽ സംസാരിക്കുന്നതിന് സന്ദേശങ്ങളുടെ ആപ്ലിക്കേഷന്റെ മുകളിൽ പ്രധാനപ്പെട്ട കോൺടാക്റ്റുകളും സംഭാഷണങ്ങളും പിൻ ചെയ്യാൻ നിങ്ങൾക്ക് കഴിയുന്നതുപോലുള്ള ചില രസകരമായ സവിശേഷതകൾ സന്ദേശങ്ങൾക്ക് ലഭിക്കും. ആപ്റ്റ് ഫെയ്സ് മാസ്ക് ഓപ്ഷൻ ഉൾപ്പെടെ പുതിയ മെമ്മോജി ആക്സസറികളും ഉണ്ട്. ഗ്രൂപ്പ് ചാറ്റുകളിൽ ആപ്പിൾ പുതിയ ത്രെഡ് സംഭാഷണങ്ങൾ ചേർക്കുകയും ചാറ്റിലെ നിർദ്ദിഷ്ട ആളുകളെ പിംഗ് ചെയ്യുന്നതിന് അറിയിപ്പുകൾ പരാമർശിക്കുകയും ചെയ്യുന്നു.

പുതിയ സ്ഥലങ്ങൾ‌ക്കായി മികച്ച ശുപാർശകൾ‌ നൽ‌കുന്നതിന് ആപ്പിൾ‌ മാപ്‌സ് സാഗറ്റ് അല്ലെങ്കിൽ‌ ഓൾ‌ട്രെയിൽ‌സ് പോലുള്ള കമ്പനികളിൽ‌ നിന്നും പുതിയതും ക്യൂറേറ്റുചെയ്‌തതുമായ ഗൈഡുകൾ‌ നേടുന്നു. ഉയരം, ബൈക്ക് പാതകൾ, പടികൾ, റോഡുകൾ എന്നിവ കണക്കിലെടുക്കുന്ന ബൈക്ക് സവാരിക്ക് സമർപ്പിത നിർദ്ദേശങ്ങൾക്കൊപ്പം സൈക്ലിംഗിനും മാപ്‌സിന് പിന്തുണ ലഭിക്കുന്നു.

ഇഷ്‌ടാനുസൃത വാൾപേപ്പറുകൾക്കും പുതിയ അപ്ലിക്കേഷൻ വിഭാഗങ്ങൾക്കുമായി കാർപ്ലേയ്‌ക്ക് പിന്തുണ ലഭിക്കുന്നു: പാർക്കിംഗ് അപ്ലിക്കേഷനുകൾ, ഇവി ചാർജറുകൾ, ഫാസ്റ്റ് ഫുഡ് ടേക്ക് out ട്ട് അപ്ലിക്കേഷനുകൾ. ഐ‌ഒ‌എസ് 14 നൊപ്പം എൻ‌എഫ്‌സി കാർ‌ കീകൾ‌ക്കും ആപ്പിൾ‌ പിന്തുണ നൽ‌കുന്നു, 2021 ബി‌എം‌ഡബ്ല്യു 5 സീരീസ് സവിശേഷതയെ പിന്തുണയ്‌ക്കുന്ന ആദ്യത്തേതായിരിക്കും. എൻ‌എഫ്‌സി പാസുകൾ ആപ്പിളിന്റെ സുരക്ഷിതത്തിൽ സംഭരിച്ചിരിക്കുന്നു.

“അഡാപ്റ്റീവ് ലൈറ്റിംഗിനായി” പിന്തുണ നൽകുന്ന പുതിയ സവിശേഷതകളും ഹോം അപ്ലിക്കേഷന് ലഭിക്കുന്നു, ഇത് അനുയോജ്യമായ സ്മാർട്ട് ലൈറ്റുകൾക്ക് ദിവസം മുഴുവൻ വർണ്ണ താപനില ക്രമീകരിക്കാൻ അനുവദിക്കുന്നു, കൂടാതെ ഹോംകിറ്റ് സുരക്ഷാ ക്യാമറകൾക്കുള്ള മുഖം തിരിച്ചറിയലും.

ചെറിയ സവിശേഷതകളുടെ ഒരു ഹോസ്റ്റും ഉണ്ട്. Chrome- ന് സമാനമായ ഒരു ഡാറ്റാ ലംഘനത്തിൽ നിങ്ങളുടെ പാസ്‌വേഡുകളിലൊന്ന് ചോർന്നതായി iOS 14 ലെ സഫാരി ഇപ്പോൾ നിങ്ങളെ അറിയിക്കും. ഡവലപ്പർമാർക്ക് ഇപ്പോൾ ഫാമിലി ഷെയറിംഗ് വഴി സബ്സ്ക്രിപ്ഷനുകൾ പങ്കിടാനുള്ള ഒരു ഓപ്ഷൻ ഉണ്ട്. ഗെയിം സെന്ററിന് ഒരു പുതിയ ഡിസൈൻ ലഭിക്കുന്നു. ശല്യപ്പെടുത്തരുത്, ഫോണിന്റെ സ്‌ക്രീൻ മങ്ങിക്കുക, രാവിലെ വരാനിരിക്കുന്ന അലാറം കാണിക്കുന്ന ഒരു പുതിയ “സ്ലീപ്പ് മോഡ്” ഉണ്ട്.

iOS 14 ഈ വീഴ്ചയിൽ നിന്ന് പുറത്താകും, എന്നാൽ ഒരു ഡവലപ്പർ പ്രിവ്യൂ ഇന്ന് മുതൽ ആപ്പിൾ ഡെവലപ്പർ പ്രോഗ്രാം അംഗങ്ങൾക്ക് ലഭ്യമാകും, ജൂലൈയിൽ എല്ലാ iOS ഉപയോക്താക്കൾക്കുമായി ഒരു പൊതു ബീറ്റയ്ക്കുള്ള പദ്ധതികൾ. iOS 14 ഐഫോൺ 6 എസിലും അതിന് മുകളിലുള്ള ഉപകരണങ്ങളിലും പ്രവർത്തിക്കും.

Catch Me Here

Sandeep Madhavan
London UK